Lên kế hoạch du lịch Nhật Bản
Kagoshima 3 ngày 2 đêm — Núi lửa Sakurajima, làng samurai — kagoshima
Lịch trình

Kagoshima 3 ngày 2 đêm — Núi lửa Sakurajima, làng samurai

kagoshima 3 ngày 2 đêm Quanh năm Trung bình

Tóm tắt nhanh

Giá:Cả chuyến ~15 triệu VND/người (gồm vé máy bay nối chuyến)
Mua ở đâu rẻ nhất:Tour núi lửa Sakurajima nửa ngày ~2,18 triệu VND — gọn nhất cho người ít thời gian
Tiết kiệm:Tắm cát Ibusuki tự đi chỉ ~165,000 VND thay vì tour riêng — tiết kiệm hơn 90%

Cập nhật lần cuối: June 7, 2026

Tỷ giá

1 yên ≈ 150 VND (tháng 6/2026)

Tổng chi phí chuyến đi

Ngân sách (mỗi người) 20,800 THB
Tổng chi phí chuyến đi 20,800 THB

Tổng quan chuyến đi

Kagoshima nằm ở cực nam đảo Kyushu, hay được gọi là “Naples của phương Đông” — vì cũng có một ngọn núi lửa lừng lững nhô lên giữa vịnh y như Vesuvius bên Ý. Khác biệt là Sakurajima vẫn đang phun khói thật, gần như mỗi ngày. Đây là vùng đất của võ sĩ Satsuma, thịt heo đen kurobuta, suối nước nóng và những bãi cát biết “luộc người”.

Lịch trình này mình thiết kế cho người đi mức trung bình, muốn xem đủ ba thứ làm nên tên tuổi Kagoshima: núi lửa Sakurajima, làng samurai Chiran, và tắm cát nóng Ibusuki — gọn trong 3 ngày 2 đêm. Tổng ngân sách khoảng 15 triệu VND/người (đã gồm vé máy bay nối chuyến). Mọi giá đều là giá thực năm 2026.

Tỷ giá tháng 6/2026: 1 yên ≈ 150 VND (1,000 yên ≈ 150,000 VND)

Kagoshima ít khách nước ngoài hơn Tokyo hay Osaka rất nhiều, nên bạn sẽ thấy một nước Nhật chậm rãi, thật thà và rẻ hơn hẳn. Người dân ở đây nói giọng Satsuma đặc sệt, ăn cay hơn miền bắc, và tự hào về lịch sử Minh Trị Duy Tân của mình — chính từ Kagoshima mà những samurai như Saigo Takamori đã khởi xướng cuộc canh tân nước Nhật.

Chuẩn bị trước khi đi

Trước khi bay, vài thứ nên lo trước cho yên tâm:

  • Visa: Người Việt vẫn cần visa du lịch Nhật Bản (single/multiple). Nộp qua đại sứ quán hoặc đại lý ủy thác, nên chuẩn bị trước 3-4 tuần. Kagoshima không có gì khác biệt về thủ tục so với các điểm khác.
  • Vé máy bay: Hầu như không có chuyến thẳng từ Việt Nam đến sân bay Kagoshima (KOJ). Bạn sẽ nối chuyến qua Fukuoka, Osaka (KIX) hoặc Tokyo (HND/NRT) rồi bay nội địa hoặc đi shinkansen xuống. Vé khứ hồi thường 7-9 triệu VND tùy mùa — săn qua Kiwi.com.
  • eSIM: Mua trước eSIM Nhật Bản qua Klook (~228,000 VND), cắm vào là có 4G ngay khi xuống máy bay.
  • Bảo hiểm du lịch: Nên có, vì viện phí Nhật rất đắt. Gói AIG qua Klook chỉ ~228,000 VND cho cả chuyến.
  • Tiền mặt: Kagoshima có nhiều quán nhỏ, phà và bus chỉ nhận tiền mặt. Đổi sẵn yên ở nhà hoặc rút tại 7-Eleven/Japan Post.

Du lịch Kagoshima 3 ngày 2 đêm tốn bao nhiêu tiền?

Dưới đây là bảng chi phí thực tế cho 3 ngày 2 đêm mức trung bình. Con số làm tròn để bạn dễ ước lượng.

MụcChi phí (VND)Ghi chú
Vé máy bay nối chuyến7,000,000 - 9,000,000SGN/HAN → KOJ, transit Fukuoka/Osaka
Chỗ ở 2 đêm (Tenmonkan)1,750,000Business hotel ~6,000 yên/đêm
Ăn uống 3 ngày1,500,000Kurobuta, kibinago, shirokuma
Di chuyển nội vùng800,000Phà Sakurajima, bus Chiran, tàu Ibusuki
Hoạt động + vé vào cửa1,500,000Sengan-en, Sakurajima, tắm cát
eSIM + bảo hiểm450,000Mua trước qua Klook
Tổng cộng~15,000,000Đã gồm vé máy bay

Nếu bỏ vé máy bay ra (tính riêng phần chi tại Kagoshima), chuyến này chỉ tốn khoảng 7-8 triệu VND/người — rẻ hơn nhiều so với mặt bằng du lịch Nhật, vì Kagoshima vật giá thấp hơn Tokyo cỡ 20-25%.

Nên đi Sakurajima tự túc hay đặt tour có hướng dẫn?

Có hai cách trải nghiệm Sakurajima. Bảng dưới giúp bạn chọn cho hợp với thời gian và túi tiền.

Tiêu chíTự đi phà + bus đảoTour Klook nửa ngày
Chi phí~500-700 yên phà + 1,700 yên bus vòng quanh (~330,000 VND)~14,600 yên (~2,18 triệu VND)
Thời gianChủ động, tự sắp4-5 tiếng cố định, có đón
Hướng dẫnTự tìm hiểuCó hướng dẫn viên
Phù hợpNgười thích tự do, ít tiềnNgười ít thời gian, ngại sắp lịch
Đón tại khách sạnKhông

Người ngân sách eo hẹp nên tự đi phà rồi bắt Sakurajima Island View Bus (vé ngày ~500 yên) chạy vòng quanh các đài quan sát. Ai muốn gọn gàng, đón tận nơi thì đặt tour Sakurajima nửa ngày qua Klook.

Ngày 1: Đến Kagoshima → Vườn Sengan-en → Ngắm Sakurajima → Tenmonkan

Sáng: Đến sân bay Kagoshima

Sân bay Kagoshima (KOJ) cách trung tâm ~40 phút đi xe bus limousine (1,400 yên ≈ 210,000 VND), về thẳng ga Kagoshima-Chuo và khu Tenmonkan. Nếu đi nhóm hoặc nhiều hành lý, có thể đặt xe đưa đón riêng từ sân bay qua Klook (~3,31 triệu VND/xe). Nhận phòng gửi đồ trước rồi xuất phát luôn cho kịp.

Trưa: Vườn Sengan-en (仙巌園)

Sengan-en là khu vườn cảnh thời Edo của gia tộc lãnh chúa Shimazu, xây từ năm 1658, rộng khoảng 5 hecta, dùng chính núi lửa Sakurajima cách đó vài km và mặt vịnh Kinko làm “phông nền vay mượn” (shakkei) — kỹ thuật biến cả ngọn núi lửa thành hòn non bộ khổng lồ của khu vườn. Đây là di sản gắn với Cách mạng Công nghiệp Minh Trị, được UNESCO công nhận năm 2015, vì ngay cạnh vườn từng có xưởng đúc súng và nhà máy cơ khí hơi nước đầu tiên của Nhật từ thập niên 1850.

Vé vào khoảng 1,500 yên (~226,000 đồng) đã gồm tham quan biệt thự Goten, nên dành tối thiểu 1,5 tiếng để đi hết. Đặt trước vé Sengan-en qua Klook để khỏi xếp hàng, hoặc chọn tour có hướng dẫn riêng (~353,000 đồng) nếu muốn nghe kỹ lịch sử nhà Shimazu. Đứng giữa vườn nhìn ra núi lửa phun khói là cảnh “signature” của cả Kagoshima, đẹp nhất vào buổi chiều khi nắng xiên qua làn khói.

Chiều: Phà sang đảo Sakurajima

Từ bến cảng trung tâm, phà Sakurajima chạy 24/7, cứ 15-20 phút một chuyến, đi mất đúng 15 phút và chỉ tốn 200 yên (~30,000 VND) trả khi xuống. Sang đến đảo, bắt Island View Bus vòng quanh các đài quan sát Yunohira và Arimura — nơi ngắm gần nhất an toàn cho phép. Đừng bỏ qua bãi ngâm chân onsen miễn phí dài 100m ven biển, ngâm chân nhìn núi lửa thì hết sảy. Nhớ mang khăn nhỏ.

Tối: Khu Tenmonkan ăn kurobuta

Tenmonkan là khu trung tâm ăn chơi sầm uất nhất Kagoshima. Tối nay phải thử kurobuta shabu-shabu — thịt heo đen Berkshire mềm ngọt, nhúng nước dùng rồi chấm sốt mè, một suất 2,500-3,500 yên (375,000-525,000 VND). Tráng miệng đừng quên một ly shirokuma — đá bào phủ sữa đặc và trái cây, món tráng miệng huyền thoại sinh ra ngay tại quán Mujaki ở Tenmonkan.

Ngày 2: Làng samurai Chiran → Đồi trà → Thủy cung Io World

Sáng: Làng võ sĩ Chiran (知覧)

Bắt chuyến bus sáng từ ga Kagoshima-Chuo đi Chiran (~75 phút, 970 yên ≈ 145,000 VND). Chiran là phố vườn samurai được bảo tồn nguyên vẹn từ thời Edo, được mệnh danh “Tiểu Kyoto của Satsuma”.

Vé tham quan cụm 7 dinh thự võ sĩ khoảng 530 yên (~80,000 đồng), mở cửa 9:00-17:00 mỗi ngày. Bạn đi dọc con đường lát đá dài khoảng 700m, hai bên là tường rào cây xén tỉa cao ngang đầu người, ngó vào từng khu vườn khô karesansui được giữ gìn nguyên vẹn hơn 250 năm kể từ giữa thế kỷ 18. Khu phố này từng là nơi ở của tầng lớp võ sĩ phục vụ lãnh chúa Shimazu vùng Satsuma, và 6 trong 7 khu vườn đã được chỉ định là Danh thắng cấp quốc gia của Nhật Bản.

Mỗi dinh thự một phong cách riêng: có vườn xếp đá thành núi non bộ, có vườn mượn dáng núi Hahagatake phía xa làm nền theo lối shakkei. Đây là kiểu vườn của võ sĩ cấp trung — không hoành tráng như cung điện nhưng tinh tế đến lạ. Đi giữa Chiran buổi sáng vắng người, chỉ nghe tiếng nước chảy và chim hót, là một trong những trải nghiệm “thiền” nhất mà du lịch Nhật có thể cho bạn.

Trưa: Bảo tàng Hòa bình Chiran

Cách làng samurai vài phút là Bảo tàng Hòa bình Chiran (vé ~500 yên ≈ 75,000 VND), tưởng niệm hơn 1,000 phi công cảm tử kamikaze cất cánh từ căn cứ này cuối Thế chiến II. Nơi đây trưng bày thư tuyệt mệnh và di vật của những thanh niên 17-20 tuổi — rất nặng nề và cảm động, nhưng là góc nhìn lịch sử quan trọng. Ăn trưa nhẹ quanh đó với mì somen suối (nagashi somen) đặc sản vùng Ibusuki-Chiran.

Chiều: Về Kagoshima, ghé thủy cung Io World

Về lại trung tâm, nếu còn sức ghé Thủy cung Kagoshima Io World ngay cạnh bến phà — nơi nuôi cá nhám voi (whale shark) và xem cá heo biểu diễn ngoài kênh. Vé khoảng 1,500 yên, đặt trước qua Klook (~301,000 VND). Tối về Tenmonkan thử kibinago sashimi và một chén shochu khoai lang địa phương.

Ngày 3: Tắm cát nóng Ibusuki → Về sân bay

Sáng: Tàu xuống Ibusuki

Bắt tàu JR Ibusuki Makurazaki Line từ Kagoshima-Chuo (~50-70 phút, 1,020 yên ≈ 153,000 VND). Nếu may mắn đặt được, hãy đi chuyến tàu du lịch Ibusuki no Tamatebako thiết kế hai màu đen-trắng cực đẹp, cần đặt chỗ trước. Ibusuki là thị trấn suối nước nóng ở cực nam, khí hậu ấm áp quanh năm, cọ dừa mọc khắp nơi y như vùng nhiệt đới.

Trưa: Trải nghiệm tắm cát Saraku

Đây là highlight cuối chuyến và là thứ chỉ Ibusuki mới có. Tại Saraku Sand Bath Hall ngay bờ biển, bạn thay yukata, ra bãi nằm xuống và nhân viên dùng xẻng xúc cát đen núi lửa nóng tự nhiên 50-55°C phủ kín toàn thân, chỉ chừa mặt. Nguồn nhiệt đến từ nước suối nóng ngầm chảy lên làm nóng lớp cát biển, một hiện tượng địa nhiệt hiếm gặp và đã được người dân Ibusuki dùng để trị liệu hơn 300 năm.

Bạn nằm yên đúng 15 phút (lâu hơn dễ chóng mặt), sức nóng cùng sức nặng của cát ép lên cơ thể giúp tăng tuần hoàn máu và ra mồ hôi đầm đìa — được cho là hiệu quả thải độc cao hơn rõ rệt so với ngâm onsen nước nóng thông thường. Vé tự đi khoảng 1,100 yên (~165,000 đồng) đã gồm yukata và khăn, sau đó được tắm tráng onsen trong nhà miễn phí. Nếu muốn trọn gói đưa đón từ Kagoshima, đặt tour thiên nhiên Ibusuki qua Klook (~3,01 triệu đồng). Tắm cát xong người nhẹ tênh, da mịn hẳn.

Chiều: Quà bánh + về sân bay

Quay về Kagoshima-Chuo, dành 1 tiếng mua quà ở AMU Plaza cạnh ga: bánh karukan (bánh khoai mài hấp), kẹo shochu, satsuma-age đóng gói. Rồi bắt limousine bus ra sân bay KOJ cho chuyến về. Nếu thừa thời gian, lên đài quan sát tầng cao của ga ngắm Sakurajima lần cuối.

Vì sao nên chọn Kagoshima thay vì Tokyo hay Osaka?

Kagoshima là điểm đến bị đánh giá thấp một cách oan uổng. Trong khi Tokyo đón hơn 20 triệu khách quốc tế mỗi năm và Osaka luôn đông nghẹt, Kagoshima vẫn giữ nhịp sống chậm rãi của một thành phố tỉnh lẻ phương nam. Đây là nơi hiếm hoi bạn có thể ngắm một núi lửa đang phun khói, dạo vườn samurai 250 năm tuổi và nằm chôn mình trong cát nóng địa nhiệt — tất cả gói gọn trong ba ngày mà không phải chen lấn xếp hàng.

Vật giá ở Kagoshima thấp hơn vùng Kanto khoảng 20-25%, từ tiền phòng, tiền ăn đến vé tham quan, nên cùng một ngân sách bạn sẽ ở thoải mái hơn hẳn. Ẩm thực Satsuma — heo đen kurobuta, cá kibinago, shochu khoai lang — là một trường phái riêng biệt mà ngay cả nhiều người Nhật cũng chưa từng nếm. Với khách Việt muốn đi Nhật khác đi một chút, Kagoshima cho bạn cảm giác khám phá thật sự thay vì check-in theo số đông.

Tóm tắt lộ trình từng ngày

  • Ngày 1: Sân bay → Vườn Sengan-en → Phà ngắm Sakurajima → Ăn kurobuta ở Tenmonkan
  • Ngày 2: Làng samurai Chiran → Bảo tàng Hòa bình → Thủy cung Io World → Kibinago + shochu
  • Ngày 3: Tàu xuống Ibusuki → Tắm cát Saraku → Mua quà AMU Plaza → Sân bay về

Lời khuyên

  • Theo dõi gió Sakurajima: Khi gió thổi tro về phía thành phố, có thể bụi mù nhẹ — mang theo khẩu trang và đừng phơi đồ ngoài trời. Người Kagoshima quen rồi, coi như chuyện thường ngày.
  • Đặt vé hoạt động trước: Sengan-en và các tour Ibusuki cuối tuần hay hết chỗ. Đặt trước qua Klook hoặc KKday để chắc suất và thường rẻ hơn mua tại quầy.
  • Đem tiền mặt: Phà Sakurajima, bus Chiran và nhiều quán nhỏ chỉ nhận tiền mặt. Đừng phụ thuộc hoàn toàn vào thẻ.
  • Mặc đồ dễ cởi cho tắm cát: Ở Saraku bạn sẽ thay yukata, nên mặc đồ gọn và mang theo đồ lót thay.
  • Trải nghiệm thủ công: Còn dư thời gian, thử làm matcha (~827,000 VND) hoặc làm mì soba kiểu Satsuma (~677,000 VND) để hiểu thêm văn hóa địa phương.
MụcGiáĐặt tại
Vé vườn Sengan-en226,000 VNDKlook
Tour Sengan-en có hướng dẫn353,000 VNDKlook
Tour núi lửa Sakurajima nửa ngày2,180,000 VNDKlook
Thủy cung Kagoshima Io World301,000 VNDKlook
Tour thiên nhiên Ibusuki (tắm cát)3,010,000 VNDKlook
Trải nghiệm làm matcha827,000 VNDKlook
Trải nghiệm làm mì soba677,000 VNDKlook
Xe đưa đón sân bay riêng3,310,000 VNDKlook
eSIM Nhật Bản~228,000 VNDKlook
Bảo hiểm du lịch AIG~228,000 VNDKlook

Nguồn tham khảo


Bài viết liên quan

Yakushima — rừng tuyết tùng Jomon Sugi & rừng rêu MononokeKhu vực

Yakushima — rừng tuyết tùng Jomon Sugi & rừng rêu Mononoke

Du lịch đảo Yakushima 2026: trek cây tuyết tùng 7.000 tuổi Jomon Sugi, rừng rêu Shiratani cảm hứng Mononoke, cách đi từ Kagoshima, lịch trình và chi phí.

Lịch trình

Bangkok cùng trẻ nhỏ: Safari World & vườn thú voi 4N3Đ

Lịch trình Bangkok 4 ngày 3 đêm cho gia đình có con nhỏ: Safari World, Dream World, vườn thú voi và mẹo giữ sức cho bố mẹ. Giá vé THB + VND.

Day Trip Kanazawa — Đi Sáng Về Tối 2026Lịch trình

Day Trip Kanazawa — Đi Sáng Về Tối 2026

Hướng dẫn day trip Kanazawa từ Tokyo 2026 — Kenrokuen, Higashi Chaya, chợ Omicho, budget ¥8,000. Lịch trình chi tiết đi sáng về tối.

Lịch trình Fukuoka 3 ngày 2 đêm — Ngân sách tiết kiệm (2026)Lịch trình

Lịch trình Fukuoka 3 ngày 2 đêm — Ngân sách tiết kiệm (2026)

Lịch trình Fukuoka 3 ngày 2 đêm chi tiết từng ngày — ăn yatai ramen gốc Hakata, dạo Dazaifu, Fukuoka Tower — kèm link đặt, ngân sách khoảng 8.7 triệu VND

Lịch trình du lịch Nhật Bản 14 ngày Grand Tour, trọn mọiLịch trình

Lịch trình du lịch Nhật Bản 14 ngày Grand Tour, trọn mọi

Lịch trình du lịch Nhật 14 ngày Tokyo Hakone Kyoto Osaka Hiroshima Fukuoka Nara chi tiết từng ngày, kèm link đặt, ngân sách 75.000 baht

Hakodate 3 ngày 2 đêm — chợ sáng & hồ OnumaLịch trình

Hakodate 3 ngày 2 đêm — chợ sáng & hồ Onuma

Lịch trình Hakodate 3 ngày 2 đêm tự túc: chợ sáng hải sản, view đêm triệu đô núi Hakodate, hồ Onuma yên ả. Chi phí, di chuyển, mẹo đặt vé chi tiết.

Lịch trình Hokkaido 5 ngày — Sapporo, Otaru, Biei, FuranoLịch trình

Lịch trình Hokkaido 5 ngày — Sapporo, Otaru, Biei, Furano

Lịch trình Hokkaido 5 ngày — Sapporo, Otaru, Biei, Furano từng ngày, chi phí thực tế, thuê xe, onsen, cánh đồng lavender. Ngân sách 23 triệu VND (2026)

Lịch trình Nhật Bản mùa đông 4 ngày — tắm onsen giữa tuyếtLịch trình

Lịch trình Nhật Bản mùa đông 4 ngày — tắm onsen giữa tuyết

Lịch trình Hokkaido mùa đông 4 ngày 3 đêm — Sapporo, Noboribetsu onsen, Otaru. Tắm suối nóng giữa tuyết, ramen miso, hải sản tươi. Ngân sách 21 triệu VND

Câu hỏi thường gặp

Du lịch Kagoshima 3 ngày tốn bao nhiêu tiền?
Chuyến Kagoshima 3 ngày 2 đêm mức trung bình tốn khoảng 14-16 triệu VND/người. Chia ra: vé máy bay nối chuyến từ Việt Nam (thường transit qua Fukuoka, Osaka hoặc Tokyo) khoảng 7-9 triệu VND, chỗ ở business hotel khu Tenmonkan 2 đêm khoảng 1,75 triệu VND (~6,000 yên/đêm), ăn uống 3 ngày 1,5 triệu VND, di chuyển nội vùng (phà Sakurajima, bus Chiran, tàu Ibusuki) 800,000 VND, hoạt động và vé tham quan 1,5 triệu VND, cùng eSIM và bảo hiểm 450,000 VND. Muốn tiết kiệm hơn, đặt trước tour Sakurajima qua Klook rẻ hơn thuê xe riêng.
Núi lửa Sakurajima có nguy hiểm không? Đến gần được không?
Sakurajima là một trong những núi lửa hoạt động mạnh nhất Nhật Bản, phun tro nhỏ gần như mỗi ngày, nhưng khách du lịch vẫn đến rất an toàn. Bạn không leo lên miệng núi — thay vào đó ngắm từ bờ vịnh Kagoshima hoặc đi phà 15 phút (160 yên ≈ 24,000 VND) sang đảo để dạo đài quan sát Yunohira và ngâm chân onsen miễn phí. Khu vực dân cư cách miệng núi vài km và chính quyền theo dõi 24/7, có hầm trú ẩn bê tông dọc đường. Chỉ cần tránh ngày cảnh báo cấp độ cao (hiếm). Đặt tour Sakurajima nửa ngày qua Klook ~2,18 triệu VND nếu muốn có người dẫn và đưa đón.
Tắm cát nóng Ibusuki là gì? Có đáng đi không?
Tắm cát nóng (sunamushi) ở Ibusuki là trải nghiệm chỉ có ở vùng cực nam Kyushu. Bạn mặc yukata, nằm xuống bãi biển rồi nhân viên xúc cát đen núi lửa nóng tự nhiên 50-55°C phủ kín người trong 15 phút. Sức nóng và áp lực cát giúp tuần hoàn máu, được cho là tốt gấp 3-4 lần tắm onsen thường. Saraku Sand Bath Hall ngay bờ biển là chỗ nổi tiếng nhất, giá vào khoảng 1,100 yên (~165,000 VND) gồm thuê yukata và khăn. Đi từ Kagoshima mất ~50 phút tàu. Ai muốn trọn gói đưa đón có thể đặt tour thiên nhiên Ibusuki qua Klook.
Làng samurai Chiran có gì? Đi từ Kagoshima thế nào?
Chiran (知覧) là một trong những phố vườn võ sĩ được bảo tồn đẹp nhất Nhật Bản — 7 dinh thự samurai thời Edo với vườn cảnh khô tuyệt mỹ, được gọi là 'Tiểu Kyoto của Satsuma'. Vé vào cụm vườn khoảng 530 yên (~80,000 VND), đi bộ thong thả 1,5-2 tiếng. Gần đó là Bảo tàng Hòa bình Chiran tưởng niệm phi công kamikaze thời chiến (vé ~500 yên), nơi rất cảm động. Từ Kagoshima-Chuo đi xe bus thẳng đến Chiran mất ~75 phút, giá khoảng 970 yên (~145,000 VND) một chiều. Nên đi buổi sáng để có đủ thời gian cho cả hai điểm.
Kagoshima ăn gì ngon? Đặc sản gì phải thử?
Kagoshima là quê hương của kurobuta — thịt heo đen Berkshire nổi tiếng nhất Nhật Bản, ăn ngon nhất kiểu shabu-shabu hoặc tonkatsu, một suất khoảng 1,800-3,000 yên (270,000-450,000 VND). Phải thử thêm kibinago (cá trích bạc nhỏ ăn sashimi với giấm miso), satsuma-age (chả cá chiên ngọt), và keihan (cơm chan nước dùng gà của vùng Amami). Tráng miệng thì shirokuma — đá bào phủ sữa đặc, trái cây và đậu đỏ, ra đời ngay tại Kagoshima, một ly to khoảng 700-900 yên (105,000-135,000 VND). Đồ uống đặc trưng là shochu khoai lang (imo-jochu) — Kagoshima sản xuất nhiều shochu nhất cả nước. Khu Tenmonkan có hàng trăm quán để bạn chọn.

Bài viết này có chứa liên kết liên kết. Chúng tôi có thể nhận được hoa hồng nhỏ nếu bạn đặt qua liên kết của chúng tôi mà không phát sinh thêm chi phí cho bạn.